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1.0 Utangulizi 
 

Mazingira maana yake ni jumla ya vitu vyote vinavyomzunguka binadamu pamoja na yeye 

mwenyewe, viumbe vyenye uhai na visivyo na uhai, vya asili na visivyo vya asili na jinsi 

vinavyotegemeana. 

Mazingira ni ghala la kuhifadhi malighafi zote zinazohitajika kuendeleza uhai wa viumbe hai na 

mfumo-ikolojia. Binadamu ni sehemu ndogo sana ya mazingira. Mahitaji yote ya binadamu 

hutunzwa ndani ya mazingira. Mazingira  yanahusisha maumbile halisi yawazungukayo 

binadamu ikiwa ni pamoja na hewa, ardhi, maji, tabianchi, sauti, mwanga, harufu, ladha, 

vijiumbe, hali za kibiolojia za wanyama na mimea, rasilimali za kitamaduni na masuala ya 

uchumi jamii na inahusisha mazingira asilia na yaliyoundwa na binadamu na jinsi 

yanavyoingiliana. 

Binadamu hawezi kuishi kama mazingira yatakoma kumpatia mahitaji yake kama maji, hewa, 

mwanga wa jua, chakula, udongo/ardhi, sehemu (space), nishati, na mahitaji mengine. Lakini 

mazingira yataendelea kustawi vizuri zaidi kama binadamu atakoma kuwa sehemu ya mazingira 

(Man cannot live without the environment but the environment can thrive without man).  

Kwa bahati mbaya sana binadamu kama mshirika tu wa mfumo ikolojia katika mazingira 

amegeuka kuwa mharibifu mkubwa wa mazingira kuliko kiumbe mwingine yeyote. Kwa hakika 

shughuli za binadamu hususan za kiuchumi na kijamii ndizo chanzo kikubwa zaidi cha uharibifu 

wa mazingira. Mojawapo ya matokeo hatarishi ya uharibifu huo ni kupotea kwa uoto wa asili 

(deforestation), kuongezeka kwa hali ya jangwa (desertification), kuongezeka kwa joto duniani 

(global warming) kunakosababisha mabadiliko ya tabia nchi (climate change), kupungua kwa 

bioanuai (loss of biodiversity), kutoweka kwa viumbehai (extinction), kutoboka kwa tabaka la 

ozone, kuharibika kwa udongo/ardhi (land degradation) na mengine mengi. Binadamu 

anawanyima haki ya msingi ya kuishi katika mazingira bora viumbe wenzake na hata binadamu 

wenzake katika vizazi vijavyo (Inter generational Equity).  

Kwa vile ni lazima mazingira yampatie binadamu mahitaji yake yote katika kufanya maendeleo 

ya kiuchumi na kijamii, zana ya maendeleo endelevu (Sustainable development) ndiyo pekee 

itasaidia kuwezesha kupatikana kwa mahitaji haya kwa vizazi vya sasa na vizazi vijavyo. 

Maendeleo endelevu maana yake ni maendeleo yenye kukidhi mahitaji ya kizazi kilichopo 

pasipo kukwamisha upatikanaji wa mahitaji ya vizazi vijavyo. 

Kwa sababu hiyo sera, sheria, kanuni na miongozo imewekwa kwa lengo la kuingilia kati 

uharibifu wa mazingira unaofanywa na binadamu ili kuupunguza au kuuzuia kabisa. Lengo ni 

kuhakikisha kuwa hali ya mazingira inaendelea kuruhusu uhai wa viumbe hai katika dunia 

uendelee kuwepo na kufanya viumbe wa aina mbalimbali akiwemo binadamu kuishi katika 

mazingira salama ikizingatiwa kuwa viumbe wote wanaishi kwa kutegemeana sana kati yao 
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wenyewe na kati yao na viumbe visivyo na uhai kama vile hewa, maji, viini lishe, udongo, 

miamba, jua, halijoto, mwanga kwa kutaja kwa uchache. 

Mikataba na sheria za kimataifa, kikanda, kitaifa na mamlaka za serikali za mitaa zihusuzo ulinzi 

wa mazingira zimewekwa kwa lengo hilo.  

2.0 Mikataba ya Kimataifa ya Hifadhi ya Mazingira na Ushirikiano wa 

Kikanda 
 

2.1 Mikataba ya Kimataifa ya hifadhi ya mazingira:  
Kwa kuzingatia kuwa masuala ya mazingira hayajui mipaka ya mataifa yetu, nchi za dunia 

zimeweza kujiwekea mikataba mbalimbali ya kulinda mazingira. Maliasili nyingi zinavuka 

mipaka ya nchi moja hadi nyingine kwa mfano hewa katika anga; maji ya bahari, mito na 

maziwa; milima; misitu na wanyama wanaohamahama (migratory species). Mikataba ya 

kimataifa (multilateral agreements) na nchi mbili (bi-lateral treats) imeweza kuwekwa. 

 

Tanzania ni nchi mwanachama wa Mikataba mbalimbali ya Hifadhi ya Mazingira. Lengo la 

kuridhia Mikataba hii ni kushirikiana na jumuiya za kimataifa katika kusimamia masuala ya 

kimataifa ya mazingira. Aidha, Tanzania imehuisha malengo ya Mikataba hii katika sheria za 

nchi ili kufanikisha utekelezaji wa Mikataba hii katika ngazi ya kitaifa. Mikataba hii 

inajumuisha;  

1. Mkataba wa Hifadhi ya Bioanuai, Nairobi, (Convention on Biological Diversity (CBD)). 

Serikali ya Tanzania ilisaini Mkataba huu mwaka 1992 na kuridhia mwaka 1996. 

2. Mkataba wa Umoja wa Mataifa wa Kupambana na Kuenea kwa Hali ya Jangwa na 

Ukame (UNCCD), 1994 

3. Mkataba wa Basel wa mwaka 1989 kuhusu Udhibiti wa Usafirishaji wa Taka zenye 

Sumu baini ya nchi na nchi. Serikali ya Tanzania ilisaini mkataba huu mwaka 1993. 

4. Mkataba wa Bamako kuhusu Uzuiaji wa Uingizaji wa Taka zenye Sumu Barani 

Afrika,1990;   

5. Mkataba wa Umoja wa Mataifa wa Mabadiliko ya Tabianchi (UNFCCC), 1992; 

Tanzania iliridhia mkataba huu mwaka 1996. 

6. Mkataba wa Kimataifa wa Kulinda Mimea na Wanyama walioko hatarini kutoweka 

kutokana na Biashara Haramu (CITES), 1973; 

7. Itifaki ya Kyoto ya Kukabiliana na Mabadiliko ya Tabianchi, 1997;  Mkataba wa Kyoto 

kuhusu kupunguza gesijoto yaani hewa zinazosababisha kuongezeka kwa joto Duniani 

(greenhouse gas emission reductions) hususan hewa ya ukaa ili kupambana na 

mabadiliko ya Tabianchi. Tanzania iliridhia mkataba mdogo wa Kyoto mwaka 2002. 

Mkataba huu unalenga kuunganisha juhudi za jumuiya za kimataifa katika kupambana 

na mabadiliko ya tabianchi na kujenga uwezo wa mataifa na jamii kuhimili mabadiliko 

ya tabianchi. 
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8. Mkataba wa Vienna kuhusu Kulinda Tabaka la Hewa ya Ozoni, 1985;  

9. Itifaki ya Montreal ya Kukabiliana na Kemikali zinazomong’onyoa tabaka la Ozoni, 

1987; 

10. Itifaki ya SADC ya Hifadhi ya Wanyamapori na Utekelezaji wa Sheria, 1999;  

11. Mkataba wa Urithi wa Dunia, 1972;  

12. Makubaliano ya Lusaka ya Ushirikiano wa Utekelezaji majukumu ya Sheria dhidi ya 

Biashara haramu ya Wanyamapori na Mimea, 1994;  

13. Mkataba wa Kuhifadhi, Kusimamia, na Kuendeleza Mazingira ya Bahari na Ukanda wa 

pwani wa nchi za Mashariki ya Afrika, 1985; 

14. Mkataba wa Born wa Kuhifadhi Mazingira na Viumbe Wahamao (CMS), 1985; 

15. Mkataba wa Ramsar wa kuhifadhi Ardhi-oevu, 1971;  

16. Makubaliano ya Kuhifadhi Ndege wahamao wanaopendelea mazingira ya majini 

(AEWA), 1999;  

17. Mkataba wa Kuhifadhi Ziwa Tanganyika na Bonde lake, 2003;  

18. Mkataba wa Rotterdam kuhusu Taratibu za Taarifa za awali kuhusu Biashara ya 

Kemikali za Sumu na Viuatilifu,1998; 

19. Mkataba wa kudhibiti Kemikali zinazodumu katika Mazingira kwa muda mrefu (POPs), 

2001;  

20. Itifaki ya Cartagena kuhusu Matumizi Salama ya Bioteknolojia ya Kisasa, 2000; 

21. Mkataba wa Afrika wa Kuhifadhi Mazingira Asili na Maliasili, 1968; na  

22. Mkataba wa Umoja wa Mataifa kuhusu Sheria za Bahari, 1982. 

 

2.2 Ushirikiano wa Kikanda 

 

Tanzania ni mwanachama wa jumuiya mbalimbali za kikanda ambazo pamoja na mashirikiano 

mengine, masuala ya mazingira yanapewa kipaumbele. Jumuiya hizo ni pamoja na:  

1. Jumuiya ya Maendeleo ya Kusini mwa Afrika (Southern Africa Development 

Community-SADC);  

2. Jumuiya ya Afrika Mashariki (East Africa Comunity- EAC);  

3. Umoja wa Afrika (African Union -AU); na  

4. Ushirikiano wa nchi zinazopakana na Bahari ya Hindi (Indian Ocean Rim-Association 

for Regional Cooperation- IOR-ARC). 

 

2.3 Mashirika mbalimbali ya kimataifa kuhusu utunzaji na uhifadhi wa mazingira 

ni pamoja na:  
1. United Nations Environment Programme (UNEP) 

2. Earth System Governance Project (ESGP) 

3. Global Environment Facility (GEF) 

https://en.wikipedia.org/wiki/United_Nations_Environment_Programme
https://en.wikipedia.org/wiki/Earth_System_Governance_Project
https://en.wikipedia.org/wiki/Global_Environment_Facility
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4. Intergovernmental Panel on Climate Change (IPCC) 

5. International Union for Conservation of Nature (IUCN) 

6. World Nature Organization (WNO) 

7. Centre for Science and Environment (CSE)  

8. Wetlands International  

9. Wildlife Conservation Society  

10. Wolf Preservation Foundation (WPF)  

11. World Business Council for Sustainable Development  

12. World Conservation Union (WCU)  

13. World Land Trust (WLT)  

14. World Meteorological Organization (WMO)  

15. World Resources Institute (WRI)  

16. World Union for Protection of Life (WUPL)  

17. World Wide Fund for Nature (WWF)  

18. Deep Green Resistance  

19.  Earth Charter Initiative  

20.  Earth Day Network  

21. Earth watch  

22. Environmental Defense Fund  

23. Fauna and Flora International  

24. Forest Stewardship Council  

25.  Forests and the European Union Resource Network (FERN)  

26. Friends of Nature  

27. Friends of the Earth  

28. Gaia Mater (the mother Earth) 

Taarifa kamili kuhusu mashirika haya pamoja na miradi/shughuli yanazofanya zinapatikana kwenye 

tovuti:  https://en.wikipedia.org/wiki/List_of_environmental_organizations. 

https://en.wikipedia.org/wiki/Intergovernmental_Panel_on_Climate_Change
https://en.wikipedia.org/wiki/International_Union_for_Conservation_of_Nature
https://en.wikipedia.org/wiki/World_Nature_Organization
https://en.wikipedia.org/wiki/Centre_for_Science_and_Environment
https://en.wikipedia.org/wiki/Wetlands_International
https://en.wikipedia.org/wiki/Wildlife_Conservation_Society
https://en.wikipedia.org/wiki/Wolf_Preservation_Foundation
https://en.wikipedia.org/wiki/World_Business_Council_for_Sustainable_Development
https://en.wikipedia.org/wiki/World_Conservation_Union
https://en.wikipedia.org/wiki/World_Land_Trust
https://en.wikipedia.org/wiki/World_Meteorological_Organization
https://en.wikipedia.org/wiki/World_Resources_Institute
https://en.wikipedia.org/wiki/World_Union_for_Protection_of_Life
https://en.wikipedia.org/wiki/World_Wide_Fund_for_Nature
https://en.wikipedia.org/wiki/Deep_Green_Resistance
https://en.wikipedia.org/wiki/Earth_Charter_Initiative
https://en.wikipedia.org/wiki/Earth_Day_Network
https://en.wikipedia.org/wiki/Earthwatch_Institute
https://en.wikipedia.org/wiki/Environmental_Defense_Fund
https://en.wikipedia.org/wiki/Fauna_and_Flora_International
https://en.wikipedia.org/wiki/Forest_Stewardship_Council
https://en.wikipedia.org/wiki/FERN
https://en.wikipedia.org/wiki/Friends_of_Nature
https://en.wikipedia.org/wiki/Friends_of_the_Earth
https://en.wikipedia.org/wiki/Gaia_Mater_%28the_mother_Earth%29
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2.4 Masuala ya mazingira yamepewa mkazo mkubwa katika mashirika na 
mashirikisho mbalimbali duniani ikiwemo; 

1. Umoja wa mataifa (UN) 

2. European Union (EU) 

3. Umoja wa Afrika (AU) 

4. Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAC) 

5. Benki ya Dunia (WB) 

6. African Development Bank (ADB) 

7. SADC 

3.0 TANZANIA ILIVYOJIPANGA KATIKA KUSIMAMIA UHIFADHI NA 
UTUNZAJI WA MAZINGIRA  
 

Vuguvugu la umuhimu wa kuhifadhi, kulinda na kusimamia kikamilifu utunzaji wa mazingira na 

matumizi ya rasilimali mbalimbali duniani limekuwa hai sana katika miaka ya karibuni hasa 

miaka ya 1990 na kuendelea. Vuguvugu hili ulimwenguni mwote lilianza tangu miaka ya 1970 

hasa baada ya mkutano mkubwa wa Umoja wa Mataifa uliohusu mazingira na makazi ya watu 

huko Sweden mwaka 1972 katika mji wa Stockholm. Mkutano huo ulitoa tamko rasmi 

(Stockholm Declaration) lililosisitiza pamoja na mambo mengine umuhimu wa kuhifadhi 

mazingira ya mwanadamu ambayo ni chanzo kikubwa cha uhai wake. Miaka ishirini baadae, 

(mwaka 1992) Mkutano mwingine wa kilele ulifanyika huko Rio de Jeneiro (Brazili) ambao pia 

uliweka changamoto kubwa katika suala zima la ulinzi, usimamizi na utumiaji endelevu wa 

mazingira na rasilimali tulizonazo. 

Idara ya Mazingira ilianzishwa mwaka 1992 katika Wizara ya Maliasili na Utalii na kuunda 

Wizara ya Maliasili, Utalii na Mazingira. Kuanzishwa kwa idara ya mazingira kulitokana na 

juhudi za serikali katika kuhimiza utuzaji wa mazingira nchini kama ilivyohimizwa na Azimio la 

Rio mwaka 1992. Azimio la Rio (Rio-declaration) liliafikiwa na wakuu wa nchi wanachama wa 

Umoja wa Mataifa  Mjini Rio de Janeiro, Brazil. Azimio hili linazitaka nchi zote duniani 

kutambua uhusiano uliopo kati ya maendeleo na mazingira. Katika mkutano huo, Tanzania 

iliwakilishwa na Mhe. Ali Hassan Mwinyi, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania wa 

Awamu ya Pili. Mnamo mwaka 1995, Idara ilihamishiwa Ofisi ya Makamu wa Rais kwa ajili ya 

kutoa kipaumbele na kuipa nguvu kiutendaji katika masuala ya usimamizi wa Mazingira. 

4.0 Sera na Sheria kuhusu masuala ya Mazingira 
 

4.1 Sera mbalimbali zinahimiza masuala ya hifadhi na usimamizi wa mazingira nchini. 

Utunzaji wa Mazingira ni suala mtambuka, linapaswa kuonekana likitiliwa mkazo katika sera za 

sekta mbalimbali. Miongoni mwa Sera hzo ni:-  

http://www.unep.org/


Wajibu wa Serikali za Mitaa katika Uhifadhi na Usimamizi wa Mazingira   Page 8 
 

1. Sera ya Taifa ya Mazingira (1997);  

2. Sera ya Kilimo na Mifugo (1997);  

3. Sera ya Maendeleo ya Mifugo (2006);  

4. Sera ya Sekta ya Uvuvi (1997); 

5. Sera ya Misitu (1998); Sera Ufugaji Nyuki (1998);  

6. Sera ya Wanyamapori (2007);  

7. Sera ya Taifa ya Utalii (1999);  

8. Sera ya Taifa ya Ardhi (1995);  

9. Sera ya Taifa ya Idadi ya Watu (1992);  

10. Sera ya Taifa ya Maendeleo ya Makazi (2000);  

11. Sera ya Maendeleo Endelevu ya Viwanda (1996);  

12. Sera ya Taifa ya Maji (2002);  

13. Sera ya Taifa ya Umwagiliaji (2010);  

14. Sera ya Taifa ya Afya (2007); 

15.  Sera ya Taifa ya Nishati (2003);  

16. Sera ya Madini (2009);  

17. Sera ya Taifa ya Kukuza Uwekezaji (1996);  

18. Sera ya Elimu na Mafunzo (2005);  

19. Sera ya Taifa ya Usafirishaji (2003); 

20. Sera ya Taifa ya Utafiti (2010);  

21. Sera ya Maendeleo ya Wanawake na Jinsia (2000);  

22. Sera ya Maendeleo ya Jamii (1996);  

23. Sera ya Usimamizi wa Majanga (1990);  

24. Sera ya Taifa ya Teknolojia ya Habari na Mawasiliano (2003);  

25. Sera ya Taifa ya Mashirika yasiyo ya Serikali (2002);  

26. Sera ya Taifa Bioteknolojia (2010);  

27. Sera ya Tasnia ya Ujenzi (2003); na  

28. Dira ya Taifa ya Maendeleo (2025). 

 

4.2  Sheria mbalimbali zinahusika na usimamizi na hifadhi ya mazingira nchini 

Baadhi ya Sheria hizo ni pamoja na:  

1. Sheria ya Usimamizi wa Mazingira Na.20 ya mwaka 2004; 

2.  Sheria ya Wanyamapori Na. 5 ya mwaka 2009; 

3.  Sheria ya Hifadhi na maeneo Tengefu ya Bahari Na. 29 ya mwaka 1994;  

4. Sheria ya Uvuvi Na. 22 ya 2003;  

5. Sheria ya Misitu Na. 7 ya 2002; 

6. Sheria ya Nyanda za Malisho na Rasilimali ya vyakula vya Mifugo Na. 13 ya 2010; 

7. Sheria ya Mbolea Na. 9 ya 2009;  

8. Sheria ya Usimamizi na Udhibiti wa Matumizi ya Kemikali Viwandani Na. 3 ya 2003;  

9. Sheria ya Usimamizi wa Rasilimali za Maji Na. 11 ya 2009; 

10. Sheria ya Usambazaji Maji na Usafi Na. 12 ya 2009;  
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11. Sheria ya Utalii Na. 29 ya 2008;  

12. Sheria ya Umeme ya Mwaka 2008; 

13. Sheria ya Mafuta na Petroli ya Mwaka 2008,  

14. Sheria ya Ufugaji wa Nyuki Na. 15 ya 2002;  

15. Sheria ya Madini Na. 14 ya 2010; 

16. Sheria ya Ardhi Na. 4 ya 1999; 

17. Sheria ya Ardhi ya Vijiji Na. 5 ya 1999;  

18. Sheria ya Afya ya Jamii Na. 1 ya 2009;  

19. Sheria ya Usalama na Afya Kazini Na. 5 ya 2003;  

20. Sheria ya Kulinda Mimea Na. 13 ya 1997;  

21. Sheria ya Usafirishaji Majini Na. 21 ya 2003;  

22. Sheria ya Nishati Vijijini Na. 8 ya 2005;  

23. Sheria ya Mipango Miji Na. 8 ya 2007;  

24. Sheria ya Barabara Na. 13 ya 2007;  

25. Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Miji) Na. 8 ya 1982; na  

26. Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Wilaya) Na. 7 ya 1982. 

 

4.2 Kanuni na Viwango (Regulations and Standards) Zinazotumika katika 

Usimamizi wa Mazingira 

Kanuni hizo ni pamoja na: 

 
1. Kanuni ya Tathmini ya Athari kwa Mazingira na Uperembaji (EIA and Audit 

Regulations), 2005 

2. Kanuni ya Usajili wa Wataalamu wa Mazingira (Registration of Environmental  Experts 

Regulations), 2005 

3. Kanuni ya Viwango vya Ubora wa Hewa (Air Quality Standards Regulations), 2007 

4. Kanuni ya Viwango vya Ubora wa Udongo (Soil Quality Standards Regulations), 2007 

5. Kanuni ya Viwango vya Ubora wa Maji (Water Quality Standards Regulations), 2007 

6. Kanuni ya Viwango wa Udhibiti wa Taka hatarishi (Hazardous Waste Control and 

Management Standards Regulations), 2009 

7. Kanuni ya Viwango vya Usimamizi wa Taka ngumu (Solid Waste Management 

Regulations), 2009 

 

4.3 Baadhi ya Kanuni (Principles) za Msingi zilizopo katika sheria ya 

uhifadhi wa Mazingira Namba 20 ya Mwaka 2004 

Miongoni mwa kanuni hizo ni; kanuni ya mchafuzi kulipa (Polluter pays principle). Sheria 

hii ya uhifadhi wa Mazingira inatamka wazi kuwa yeyote yule atakayebainika kuchafua 

mazingira analazimika kulipa kwa kiwango kile cha uchafuzi alioufanya. Lengo la hii kanuni ni 
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kuhakikisha kuwa mlipaji wa uchafuzi wa mazingira kwanza aogope kuchafua tena mazingira na 

pili uchafuzi uliofanywa unasawazishwa na ulipajihuo. 

Kanuni ya pili ni ile ya mtuhumiwa wa uchafuaji wa mazingira kuthibitisha mahakanani 

kuwa hachafui mazingira. Hii ni kanuni ambayo iko tofauti na sheria nyingine zote ambazo 

humtaka yule anayemtuhumu mwenzake kuwa amefanya jambo fulani kinyume na sheria fulani 

kuithibitishia mahakama kuwa kweli mtuhumiwa amefanya vile. Sheria hii ya uhifadhi wa 

mazingira inatamka wazi kuwa mtuhumiwa wa uchafuzi wa mazingira anatakiwa athibitishe 

kuwa hachafui mazingira kama inavyodaiwa na mshitaki. 

Kanuni ya tatu ni ile ya ushirikishwaji wa wananchi katika kutathimini athari za 

kimazingira katika mradi wowote ule unaotarajiwa kuanzishwa katika eneo fulani. Sheria hii ya 

uhifadhi wa mazingira inataka ushiriki wa wananchi wa eneo tarajiwa la mradi kuhusishwa moja 

kwa moja katika hatua zote za kutathimini athari za kimazingira zitakazoletwa na uanzishwaji 

wa mradi unao tarajiwa kuanzishwa.  

Kitu cha msingi cha kukumbuka hapa ni kuwa mradi wowote ule unakatazwa na sheria hii 

kuanzishwa kabla ya kufanyiwa tathimini ya kina ya athari za kimazingira zitakazotokana na 

uanzishwaji wa mradi katika eneo Fulani. Ni ukiukwaji wa sheria hii, tena wa makusudi na 

uliodhahiri kuanzishwa mradi wowote ule nchini Tanzania bila ya ufanywaji wa tathimini ya 

athari za kimazingira wa kina na wenye ushirikishwaji wa wananchi wa eneo la mradi tarajiwa. 

Kanuni ya uchukuaji wa tahadhari (Precautionary principal). Sheria ya uhifadhi wa 

mazingira imejikita zaidi katika kuhakikisha kuwa uchafuzi wa mazingira hakutokei kabisa na 

siyo vinginevyo. Msingi mkubwa wa kanuni hii ni kuzuia kuharibika kwa mazingira kwa kufuata 

msemo wa Kiswahili wa “kinga ni bora kuliko tiba”. Hivyo basi sheria hii inachukua tahadhari 

na kuhakikisha kuwa uchafuzi hautokei kwa kuwa ukishatokea ni vigumu au haiwezekani kabisa 

kurudisha mazingira katika hali yake ya awali kabla ya uchafuzi huo kufanyika. 

Kanuni ya kuwa juu ya sheria nyingine. Sheria ya Uhifadhi wa Mazingira ya mwaka 2004, 

inasema wazi wazi kuwa pindi itakapotokea kuwa sheria yeyote ile inapingana na kipengele 

chochote cha sheria hii, basi kipengele au vipengele vya sheria ya Uhifadhi wa Mazingira 2004, 

kitatumika. Katika msingi huu ni wazi kuwa sheria ya mazingira itakuwa juu ya sheria zingine 

pindi utata utakapojitokeza. Sheria hii inaweka wazi kuwa katika mgongano au utata wowote 
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utakaojitokeza kimaantiki au kitaadhira, basi sheria ya uhifadhi wa Mazingira itumike katika 

kutoa utata huo. Kimsingi sheria ya uhifadhi wa mazingira ndiyo msingi wa kutatua utata / 

mgongano huo. 

Haki ya kupata habari za kimazingira: 

Ili mtu aweze kutimiza wajibu wake wa kutunza mazingira, kushiriki kikamilifu katika 

michakato na maamuzi yanayohusu mazingira ni lazima awe na uhakika wa kupata habari za 

mazingira ya sehemu na nchi yake, miradi inayofikiriwa kuanzishwa katika sehemu yake na 

mambo mbalimbali. Haki hii ni haki iliyotiliwa mkazo na Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania inasema kuwa kila mtu ana haki ya kupata, kutafuta na kupewa habari. Haki hii haina 

kipingamizi au utofautisho wowote. Hivyo haishangazi kuona kwamba Sheria ya Mazingira, ya 

Mwaka 2004 inatambua na kutoa haki kwa kila raia kuwa, anayo haki ya kupewa habari na 

taarifa zilizoko katika mamlaka za umma zinazohusiana na mazingira, hali ya mazingira, hatari 

zilizopo na zinazoweza kujitokeza katika mazingira ikiwa ni pamoja na utoaji wa vichafuzi 

katika maji, hewa au ardhi, utupaji na umwagaji na utunzaji wa takamadhara.  

 

4.4 Muundo wa kitaasisi wa utekelezaji wa sheria ya usimamizi  wa 

mazingira namba 20 ya mwaka 2004 

Utekelezaji wa masuala ya Mazingira umewekwa katika ngazi mbalimbali za kitaasisi. Katika 

kila ngazi kuna majukumu maalumu yanayotakiwa kutekelezwa. Ngazi ya juu kabisa ikiwa ni 

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Ofisi ya Makamu wa Rais (Waziri mwenye 

dhamana ya Mazingira), Kamati ya Taifa ya Ushauri wa Mazingira, Mkurugenzi wa Mazingira, 

Baraza la Taifa la Uhifadhi na Usimamizi wa Mazingira, Wizara za Kisekta, Sekretariet ya 

Mkoa, Mamlaka za Serikali za Mitaa.  

Jedwali lifuatalo linatoa mchanganuo wa muundo wa kitaasisi katika kutekeleza sheria ya 

usimamizi wa mazingira namba 20 ya mwaka 2004. 
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5.0 WAJIBU WA SERIKALI ZA MITAA KATIKA KUSIMAMIA MASUALA YA 

MAZINGIRA 

Sheria ya Mazingira Na.20 ya mwaka 2004 imeweka bayana wajibu wa serikali za mitaa katika 

suala zima la kusimamia uhifadhi na utunzaji wa mazingira.  

5.1 Ofisa Usimamizi wa Mazingira wa Halmashauri 

Fungu la 36 linasema; 

(1) Kila Halmashauri ya Jiji, Manispaa, Wilaya na Mji itateua au kuajiri Ofisa Usimamizi wa 

Mazingira ambaye atakuwa Ofisa wa umma na atakuwa; 

(a) kwenye eneo la mamlaka ya Jiji, Ofisa Usimamizi wa Mazingira atajulikana kama Ofisa 

Usimamizi wa Mazingira wa Jiji;  

(b) kwenye eneo la mamlaka ya Manispaa, Ofisa Usimamizi wa Mazingira atajulikana kama 

Ofisa Usimamizi wa Mazingira wa Manispaa;  

(c) kwenye eneo la mamlaka ya Wilaya, Ofisa Usimamizi wa Mazingira atajulikana kama Ofisa 

Usimamizi wa Mazingira wa Wilaya; na  

(d) kwenye eneo la mamlaka ya Mji, Ofisa Usimamizi wa Mazingira atajulikana kama Ofisa 

Usimamizi wa Mazingira wa Mji. 

Kifungu cha (2) kinasema; Mtu aliyeteuliwa au kuajiriwa na Halmashauri ya Jiji, Manispaa, 

Wilaya au Mji kama Ofisa Usimamizi wa Mazingira atakuwa mwenye shahada au stashahada 

kutoka asasi ya elimu ya juu inayotambulika na mwenye uwezo katika usimamizi wa mazingira. 

5.1.1 Majukumu ya Ofisa Usimamizi wa Mazingira wa Halmashauri 

Kifungu cha (3): Ofisa Usimamizi wa Mazingira atakuwa na majukumu yafuatayo:- 

(a) kuhakikisha utekelezaji wa Sheria hii kwenye eneo lake la kazi; 

(b) kushauri Kamati ya Usimamizi wa Mazingira ya eneo lake la kazi kuhusu masuala yote ya      

mazingira; 

(c) kukuza weledi kuhusu ulinzi wa mazingira na uhifadhi maliasili kwenye eneo lake; 

(d) kukusanya na kusimamia taarifa kuhusu mazingira na matumizi ya maliasili kwenye eneo 

hilo; 

(e) kuandaa taarifa za mihula kuhusu hali ya mazingira ndani ya eneo husika; 

(f) kufuatilia maandalizi, mapitio na vibali vya Tathmini ya Athari kwa Mazingira (EIA) kwa 

ajili ya uwekezaji wa ndani; 
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(g) kufanya mapitio ya sheria ndogo zinazohusu usimamizi wa mazingira na shughuli maalumu 

za kisekta zinazohusiana na mazingira; 

(h) kutoa taarifa kwa Mkurugenzi wa Mazingira na Mkurugenzi Mkuu kuhusu utekelezaji wa 

Sheria; na  

(i) kutekeleza majukumu mengine kwa kadiri mamlaka ya serikali za mitaa itakavyokuwa 

ikiyatoa. 

5.2 Kamati za Kudumu za Mamlaka za Serikali za Mitaa 

 

Fungu la 37 (1) Kamati ya Kudumu ya Mipango Miji na Mazingira iliyoanzishwa chini ya 

kifungu cha (1) cha fungu la 42 la Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Miji) ya mwaka 

1982, pamoja na Kamati ya Kudumu ya Masuala ya Uchumi, Ujenzi na Mazingira iliyoazishwa 

chini ya kifungu cha (1) cha fungu la 74 la Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Wilaya) ya 

mwaka 1982, kila moja itakuwa Kamati ya Usimamizi wa mazingira ya Jiji, Manispaa au Wilaya 

kuhusiana na Jiji, Manispaa, na Wilaya kwa kila moja ya Kamati ya Kudumu iliyoanzishwa. 

(2) Kamati ya Usimamizi wa Mazingira ya Jiji, Manispaa na Wilaya itatekeleza majukumu yake 

kama yalivyoainishwa chini ya vifungu vya (1) na (2) vya fungu la 55 la Sheria ya Serikali za 

Mitaa (Mamlaka za Miji) ya mwaka 1982 na kama itakavyokuwa, vifungu vya (1) na (2) vya 

fungu la 118 la Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Wilaya) ya mwaka 1982 pamoja na 

kanuni zilizotengenezwa chini ya sheria hizo. (3) Bila kuathiri kifungu cha (2), Kamati ya 

Usimamizi wa Mazingira ya Jiji, Manispaa na Wilaya pia- (a) itatekeleza kazi nyingine za ziada 

kama zilivyobainishwa na Sheria hii au kama, kwa nyakati mbalimbali, itakavyoagizwa na 

Waziri kwa Jiji, Manispaa au Wilaya kupitia taarifa iliyotangazwa kwenye Gazeti la Serikali; na 

(b) kutekeleza maagizo yoyote yaliyotolewa kwao na Waziri yanayohusu kuendeleza na 

kuimarisha usimamizi endelevu wa mazingira. 

5.3 Kamati za Kudumu za Miji, Kata, Vijiji na Vitongoji 

  

Fungu 38 (1) Kila Kamati ya Kudumu ya Masuala ya Uchumi, Ujenzi na Mazingira ya mji 

iliyoanzishwa chini ya kifungu cha (1) cha fungu la 96 la Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka 

za Wilaya) ya mwaka 1982, kamati maalumu iliyoundwa kufuatana na fungu la 107 la Sheria ya 

Serikali za Mitaa (Mamlaka za Wilaya) ya mwaka 1982 pamoja na Kamati ya Maendeleo ya 

Kata iliyoanzishwa chini ya kifungu cha (1) cha fungu la 31 la Sheria ya Serikali za Mitaa 

(Mamlaka za Wilaya) ya mwaka 1982,yanayohusu eneo ilimoanzishwa Kamati hiyo- (a) 

itawajibika kusimamia mazingira kikamilifu yanayohusu eneo ilimoanzishwa; (b) itatekeleza 

kazi nyingine za ziada kama zilivyobainishwa na Sheria hii au kama itakavyoagizwa na Waziri 

au Baraza, kwa kila mmoja au mmojawapo; (c) itatekeleza maagizo yote yatakayotolewa kwake 

na Waziri yanayohusu kuendeleza na kuimarisha usimamizi endelevu wa mazingira; na (d) 

itatekeleza majukumu au kazi zingine zozote zinazohusiana na usimamizi unaofaa kwa 
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mazingira kama ilivyoelezwa chini ya Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Wilaya) ya 

mwaka 1982. 

(2) Kamati ya Maendeleo ya Kijiji ya kila kijiji itawajibika kusimamia kikamilifu mazingira 

kwenye eneo ilimoanzishwa na kwa utaratibu huo inaweza kufanya majukumu mengine 

yaliyotolewa chini ya ibara (a), (b), (c) na (d) za kifungu cha (1). 

 5.4 Uteuzi wa Ofisa Usimamizi wa Mazingira wa Mji, Kata, Kijiji, Mtaa na 

Kitongoji 

 

Fungu la 39 linasema: Halmashauri ya Wilaya itamteua Ofisa wa umma kwa ajili ya kila eneo la 

utawala la mji, kata, kijiji, Mtaa na Kitongoji ambaye- 

(a) kwenye eneo la mamlaka ya mji ataitwa Ofisa Usimamizi Mazingira wa Mji; 

(b) kwenye eneo la mamlaka ya Kitongoji ataitwa Ofisa Usimamizi Mazingira wa Kitongoji; 

(c) kwenye eneo la mamlaka ya Kata ataitwa Ofisa Usimamizi Mazingira wa Kata; 

(d) kwenye eneo la mamlaka ya Mtaa ataitwa Ofisa Usimamizi Mazingira wa Mtaa; na 

(e) kwenye eneo la mamlaka ya Kijiji ataitwa Ofisa Usimamizi Mazingira wa Kijiji. 

5.4 Kazi za Ofisa Msimamizi wa Mazingira wa Mji, Kata, Kijiji, Mtaa na Kitongoji 

 

Fungu la 40 linaweka bayana kazi za Ofisa Usimamizi Mazingira wa Mji, Kata, Kijiji, Mtaa na 

Kitongoji itakuwa ni kuratibu kazi zote na shughuli zinazolenga kuhifadhi mazingira kwenye 

eneo la mji, kata, mtaa, kijiji na kitongoji, au kadiri itakavyokuwa ndani ya Wilaya ya eneo 

husika. 

5.5 Madaraka ya jumla ya Kamati za Usimamizi wa Mazingira za Jiji, 

Manispaa, Wilaya, Mji, Kata, Kijiji, Mtaa na Kitongoji: 

Kila Kamati ya Usimamizi wa Mazingira inayohusu eneo ilimoanzishwa, itakuwa na madaraka 

ya; 

(a) kuanzisha uchunguzi na upelelezi kuhusu tuhuma yoyote inayohusu mazingira na utekelezaji 

au ukiukwaji wa masharti ya Sheria hii; 

(b) kumtaka mtu yeyote kutoa maelezo au taarifa kuhusu suala lolote linalohusu mazingira; 

(c) kutatua migogoro kati ya watu binafsi, makampuni, wakala, asasi zisizokuwa za kiserikali, 

idara au asasi za Serikali, inayohusu majukumu, kazi, uwezo, wajibu au shughuli zao chini ya 

Sheria hii; 
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(d) kukagua na kuchunguza makazi, mtaa, gari, ndege au sehemu nyingine yoyote au kitu 

kinachoaminika au kuna sababu za msingi kuamini kuwa kichafuzi au vitu vingine 

vinavyoaminika kuwa vichafuzi vimewekwa au vinasafirishwa; 

(e) kumtaka mtu yeyote aondoe kwa gharama yake, kitu au dutu yoyote kutoka mahali popote 

panapoaminika kuwa kitu au dutu hiyo inaweza kuhifadhiwa kwa usalama au kuharibiwa bila 

kuleta madhara kwa afya; na 

(f) kufungua kesi za madai au jinai dhidi ya mtu yeyote, kampuni, wakala, idara au asasi 

inayoshindwaau kukataa kufuata agizo lolote lililotolewa na Kamati hizo. 

5.0 Hitimisho 

Kila mmoja wetu ni mdau muhimu sana katika kusimamia ulinzi na uhifadhi wa mazingira yetu. 

Sheria ya Mazingira ikizingatiwa ipasavyo, mazingira yetu yatatupatia mahitaji yetu yote na 

kubaki mahala salama pa viumbe kuishi, vizazi vya sasa na vile vitakavyofuata badala yetu. 

Binadamu analojukumu kubwa zaidi la kusimamia mazingira maana ndiye pia ni mharibifu 

mkubwa wa mazingira kuliko kiumbe mwingine yeyote yule kwenye mazingira. Tusimamie 

ulinzi wa mazingira ili mazingira yatutunze.  

 

Baadhi ya changamoto za kimazingira katika halmashauri ya Manispaa ya Musoma ni pamoja 

na: 1. Uelewa wa wananchi kuhusu umuhimu wa kuhifadhi mazingira bado ni mdogo; 2. Kuwepo 

kwa shughuli za binadamu kama vile ujenzi na kilimo ndani ya mita 60 kutoka vyanzao vya maji (ziwa na 

mito); 3. Utiririshaji wa maji taka kwenye mitaro kutoka katika maeneo ya biashara, nyumba za kulala 

wageni, kambi na makazi; 4. Uchimbaji/Uchotaji wa mchanga kutoka ziwani hasa kata ya Makoko na 

Mwisenge; 5. Manispaa kutokuwa na dampo la kisasa (Sanitary Landfill) kwa ajili ya kutupa taka ngumu; 

6. Utupaji wa maji taka bado ni kero ya kimazingira kwa vile hakuna mfumo wa kisasa wa kutibu 

majitaka kutoka mjini; 7.  Kukosekana kwa usafiri kwa ajili ya kukagua na kufuatilia utunzaji na uhifadhi 

wa mazingira; 8. Mifugo kuzagaa onyo mitaani; 9.Kutokuwepo kwa bajeti kwa ajili ya usimamizi wa 

hifadhi ya mazingira; 10. Ukataji holela wa miti; 11. Athari za mabadiliko ya tabia nchi; 12. Uanzishaji 

wa miradi bila kuzingatia kanuni na sheria za mazingira, 13. Uvuvi haramu; 14. Uchafuzi wa hewa; 15. 

Muji kutokuwa na vivutio kama vile bustani nzuri. 16. Mfumo duni wa ukusanyaji, utunzaji, usafirishaji 

na utupaji wa taka ngumu (uhaba wa vifaa vya kutunzia taka mtaani (public literbins), magari n.k).   

6.0 Ushauri 

Ili kuboresha uhifadhi na usimamizi bora wa mazingira kwa jamii ya Musoma, ni vyema mambo 

yafuatayo yakafanyiwa kazi 

1. Kutoa elimu ya mazingira kwa jamii ili kukuza weledi wa kutunza mazingira 

2. Kukomesha shughuli za binadamu kama vile kilimo, ujenzi na uchimbaji wa mchanga 

kwenye maeneo ya fukwe za ziwa na mito ndani ya mita sitini (60). 

3. Kudhibiti uchafuzi wa mazingira unaosababishwa na utiririshaji wa maji taka pamoja na 

gereji bubu na uoshaji magari ziwani na mtoni. 
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4. Kujenga dampo la kisasa (Sanitary landfill) na kuboresha mfumo wa usimamizi wa taka 

ngumu ikiwa ni pamoja na kununua magari ya taka, vifaa vya kuhifadhi taka mtaani 

(public litterbins). 

5. Kujenga miundombinu ya kusafirisaha maji taka pamoja na miundombinu ya kutibu maji 

taka. 

6. Kuijengea uwezo ofisi ya Maafisa Mazingira wa Manispaa kwa kuipa usafiri wa kudumu 

ili kuweza kufanya shughuli za ukaguzi wa mazingira kwa ufanisi zaidi. 

7. Kuhakikisha kuna bajeti ya kutosha kuwezesha shughuli za kutunza mazingira 

zinafanikiwa. 

8. Kuhimiza upandaji na utunzaji wa miti. 

9. Kuhakikisha uzingatiaji wa sheria ya mazingira namba 20 ya mwaka 2004 hasa wakati 

wa kuanzisha na kutekeleza miradi mbalimbali. 

10. Kusimika vyombo vya kuhifadhi taka kwa muda (public liter-bins) maeneo yote ya watu 

hasa kwenye masoko, minada, mialo, vituo vya mabasi na daladala, sokoni na 

kandokando ya barabara ili watu wavitumie kuhifadhi taka wanazozalisha ili kuepusha 

watu wasitupe taka ovyo. 
   

  

 

Fikiri Kenyela 

Afisa Mazingira wa Manispaa 

Halmashauri ya Manispaa ya Musoma. 


